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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Mawasiliano ya Kitaalamu Stashahada ya Ualimu: Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya 
Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu 
yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao 
ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Somo la Mawasiliano ya Kitaalamu ni la lazima katika Stashahada ya Ualimu ambalo lina lengo la kupata mwalimu tarajali 
mwenye uweledi na umahiri wa kuwasiliana kitaaluma na kitaalamu. Somo hili linamjengea mwalimu tarajali maarifa, stadi na 
mwelekeo ambao utamwezesha kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutengeneza mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji 
katika darasa lake. Vilevile, somo hili litamjengea mwalimu tarajali stadi za kusikiliza kwa umakini na kufuatilia tabia mbalimbali 
za wanafunzi, pamoja na kumwezesha kuwa na uwezo wa kuwasiliana kwa kutumia LAT na alamamguso katika kukabiliana na 
mazingira yake katika maisha ya kila siku. Hivyo, Mawasiliano ya Kitaalamu ni somo muhimu kwa mwalimu kwani litamsaidia 
kuwasiliana vizuri na kuwa mfano mzuri kwa wanafunzi na jamii kwa ujumla.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumuongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mawasiliano ya 
Kitaalamu Stashahada ya Ualimu: Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu Tanzania Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri 
Mitaala ya Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu ya Mwaka 2023. Muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji kwa kumjengea mwalimu tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika 
mazingira yake. Hata hivyo, mwalimu tarajali atajifunza namna ya kuingiza masuala mtambuka na kutumia TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji. 

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c)	Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
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(d)	Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 
ya taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka, ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu 

3.1 Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji 
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo 
chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika:

(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-action based research).
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu  wa Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu.
Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu unalenga kumwezesha 
mwalimu tarajali:

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (yaani, instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-action based reseach).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi	
Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali umeainishwa katika Jedwali Na. 1.
Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Mwaka wa Kwanza na wa Pili
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0  Kumudu kuwasiliana kitaalamu 1.1  Kuwasilisha taarifa za kitaaluma darasani kwa kutumia lugha stahiki 

1.2  Kuwasilisha taarifa za kitaalamu nje ya darasa kwa kutumia lugha stahiki 
1.3  Kutumia lugha stahiki kutengeneza mazingira wezeshi ya ujifunzaji

1.4  Kujenga tabia ya kusikiliza kwa umakini na kwa kujali

1.5  Kuwasiliana kwa ufanisi kwa kutumia Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)
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6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi. Majukumu yao 
ni kama yafuatayo: 

6.1	 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 
zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia 
kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na 
ujifunzaji;

(b)	Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki. 

6.2	 Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri uliokusudiwa 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na kujifunzia na mbinu 
za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na changamoto ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, kuandaa 
na kutumia zana na vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kumtathmini mwanafunzi;

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu; 
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(d)	Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3	 Mzazi/Mlezi
Mzazi au mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu 
cha ujifunzaji, na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi kumwezesha mwalimu tarajali kuwasiliana 
na kuwasilisha taarifa za kitaaluma na kitaalamu kwa kuzingatia mahitaji anuwai na uwezo wake. Mbinu hizo ni pamoja na 
zile zinazomwezesha mwalimu tarajali kufikiri kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali na kushiriki katika kutoa 
mrejesho. Njia zingine ni majadiliano katika vikundi; igizodhima; kazimradi; fikiri-andika-jozisha-shirikisha; utafiti; utunzi wa 
hadithi; uwasilishaji; masimulizi; michezo mbalimbali na mbinu zingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji.
Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa 
mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi. 

8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji ya ujifunzaji, na uwezo wa mwalimu tarajali. 
Mkufunzi anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kunusa, kusikia, na kushika zana bila kuhatarisha afya 
ya mwalimu tarajali. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa. 
Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzungumka. Zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zilizopendekezwa ni pamoja na vitu halisi, sidii zenye maudhui ya kimawasiliano, manila na chatipindu zenye maudhui ya 
kimawasiliano, michoro na picha zenye maudhui ya kimawasiliano, kamusi ya lugha na ya LAT, matini zenye vifungu vya habari, 
na matini za kibunifu na zisizo za kibunifu, zanamguso/mkwaruzo, michoromguzo/mkwaruzo na kadi za alfabeti ya lugha za alama. 
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9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji 
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia malengo ya elimu yaliyokusudiwa. Upimaji wa somo la 
Mawasiliano ya Kitaalamu unafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya stashahada ya ualimu. 
Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kuwasiliana kitaaluma na kitaalamu kwa kuzingatia 
nyanja za maarifa, stadi na mwelekeo. Aidha, utamwezesha mwalimu tarajali kutumia mbinu na zana stahiki katika ufundishaji na 
ujifunzaji kwa wanafunzi. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa hiyo, 
zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, kazimradi, 
shughuli za vitendo pamoja na mitihani ya muhula. Vilevile, tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ni muhimu kufanyika 
ili kubaini ni kwa kiasi gani anajenga umahiri uliokusudiwa. Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha 
malengo ya elimu ya ualimu yanafanikiwa.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji endelevu utachangia asilimia 
thelathini (30%) na upimaji wa mwisho utachangia asilimia sabini (70%). Aidha, mchanganuo wa alama za upimaji endelevu 
utakuwa kama ifuatavyo; Mtihani wa mhula wa kwanza utakuwa asilimia sita (6%), Mtihani wa mwisho wa mwaka wa kwanza 
utachangia asilimia (6%), Mtihani wa muhula wa pili utakuwa asilimia sita (6%). Kazimradi itakuwa asilimia saba (7%) na Mkoba 
wa kazi utakuwa asilimia tano (5%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia 50% na upimaji 
tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 50%, mwalimu tarajali anaweza kurudia 
mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Alama za upimaji zimeoneshwa katika Jedwali Na. 2 

Jedwali Na 2: Alama za Upimaji Endelevu

Shughuli za Upimaji Mgawanyo (%)
Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Kwanza 6.0
Mtihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0
Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Pili 6.0
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Shughuli za Upimaji Mgawanyo (%)
Kazi Mradi 7.0
Mkoba wa Kazi 5.0
Jumla 30

10.0 Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa Somo la Mawasiliano ya Kitaalamu Stashahada ya Ualimu: Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu unatoa 
makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za 
kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. 
Idadi ya vipindi kwa somo hili ni viwili (2) kwa wiki. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari wa Somo la Mawasiliano ya Kitaalamu Stashahada ya Ualimu: Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu umebeba 
maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele sita: umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya 
upimaji, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa na idadi ya vipindi, kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 3 na 4.
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Mwaka wa Kwanza

Jedwali Na 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.0 Kumudu 

kuwasiliana 
kitaalamu

1.1 Kuwasilisha taarifa 
za kitaaluma 
darasani kwa 
kutumia lugha 
stahiki

(a)	Kufafanua dhana ya 
taarifa za kitaaluma 
(maana, vyanzo, na 
sifa)

Dhana ya taarifa 
za kitaaluma 
imefafanuliwa 

Kamusi mbalimbali 
za lugha, makala za 
kimawasiliano, matini za 
sauti za kimawasiliano, 
picha mbalimbali 
zenye maudhui ya 
kimawasiliano, 
chatipindu na kadi za 
manila zenye maudhui 
ya kimawasiliano, 
video zenye maudhui 
ya kimawasiliano, 
michoromguso 
yenye maudhui 
ya kimawasiliano 
na pichamguso 
zenye maudhui ya 
kimawasiliano 
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(b)	Kumudu mbinu za 
kutoa maelekezo 
bayana darasani 
wakati wa ufundishaji, 
ujifunzaji, na upimaji

Mbinu za kutoa 
maelekezo 
bayana darasani 
wakati wa 
ufundishaji, 
ujifunzaji 
na upimaji 
zimetumika 

(c)	Kumudu matumizi 
ya mfumo wa 
kimawasiliano 
unaotumia maneno 
(mf. utani, michapo 
na hadithi fupi) na 
usiotumia maneno ya 
mdomo (mf. ishara, 

Mfumo wa 
kimawasiliano 
unaotumia 
maneno na 
usiotumia 
maneno pamoja 
na mbinu zingine 
zimetumiwa 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
      mikao na matendo) 

na mbinu nyingine ili 
kuhamasisha ujifunzaji

kuhamasisha 
ujifunzaji

(d)	Kumudu matumizi ya 
mbinu stahiki ili kupata 
taarifa kutoka kwa 
wanafunzi kwa kutumia 
njia faafu(mf. kuuliza 
maswali na kuhimiza 
tafakari)

Mbinu stahiki 
za kupata 
taarifa kutoka 
kwa wanafunzi 
zimetumiwa

(e)	Kumudu mbinu 
za kutoa mrejesho 
kwa kutumia lugha 
stahiki (uelekezaji au 
ufundishaji, upimaji na 
tathimini)

Mbinu za 
kutoa mrejesho 
kwa kutumia 
lugha stahiki 
zimetumiwa
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 

upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
1.2 Kuwasilisha taarifa 

za kitaalamu nje 
ya darasa kwa 
kutumia lugha 
stahiki

(a)	Kufafanua dhana ya 
taarifa za kitaalamu 
(maana, aina, na sifa)

Dhana ya taarifa 
za kitaalamu 
imefafanuliwa 

Kamusi mbalimbali 
za lugha, makala za 
kimawasiliano, matini za 
sauti za kimawasiliano, 
picha mbalimbali 
zenye maudhui ya 
kimawasiliano, chatipindu 
na kadi za manila zenye 
kuonesha maudhui za 
kimawasiliano, video 
zenye maudhui 
ya kimawasiliano 
michoromguso yenye 
maudhui ya kimawasiliano 
na pichamguso zenye 
maudhui ya kimawasiliano

18

(b) Kumudu kanuni za 
mawasiliano fanisi 
(uwazi, ukamilifu, 
usahihi, urari, 
uwekevu, staha na 
kujali) katika kuandaa 
nyaraka za kitaalamu

       (mf. nukuu za somo, 
azimio la kazi, taarifa 
za kitaaluma, andalio 
la somo na shajara) 

Kanuni za 
mawasiliano 
fanisi imetumiwa 
kuandaa nyaraka 
za kitaalamu

(c)Kumudu mbinu stahiki 
za kuwasilisha na 
kusambaza taarifa 
za kitaalamu kwa 
wanafunzi, wazazi,

Mbinu stahiki za 
kuwasilisha na 
kusambaza taarifa 
za kitaalamu 
zimezingatiwa
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 

upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
     viongozi wa shule na 

wadau wengine wa 
kielimu (ushirikiano, 
uzingative wa viimbo/
sauti, matumizi 
ya mawasiliano 
ya lugha isiyo ya 
maneno, matumizi ya 
mawasiliano ya macho, 
matumizi ya lugha 
fasaha)

(d)	Kumudu matumizi 
ya mikondo na media 
sahihi za kusambaza 
taarifa za kitaalamu 
kwa kutumia mfumo 
wa mawasiliano 
unaotumia maneno na 
usiotumia maneno

Matumizi ya 
mikondo na 
media sahihi za 
kusambaza taarifa 
za kitaalamu kwa 
kutumia mifumo 
wa mawasiliano 
unatumia 
maneno na 
usiotumia maneno 
umezingatiwa
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 

upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
1.3 Kutumia lugha 

stahiki kutengeneza 
mazingira wezeshi 
ya ujifunzaji

(a)  Kumudu matumizi 
ya lugha-karimu ili 
kuhamasisha ushiriki 
wa wanafunzi katika 
vitendo vya ujifunzaji

Lugha-karimu 
ya  kuhamasisha 
ushiriki wa 
wanafunzi 
katika shughuli 
za ujifunzaji 
imetumiwa

Kamusi mbalimbali 
za lugha, makala za 
kimawasiliano, matini za 
sauti za kimawasiliano, 
picha mbalimbali zenye 
maudhui ya kimawasiliano, 
chatipindu na kadi za 
manila zenye maudhui za 
kimawasiliano, video zenye 
maudhui ya kimawasiliano, 
michoromguso yenye 
maudhui ya kimawasiliano 
na pichamguso zenye 
maudhui ya kimawasiliano 

10

(b)  Kumudu matumizi 
ya lugha stahiki 
ili kuwezesha 
uchangamani baina 
ya wanafunzi 
(mf. kutambua 
changamoto za 
wanafunzi, kuonesha 
hisia kutokana na 
hali azazozipitia 
mwananfunzi, 
kushukuru na kuwa 
mhimizaji)

Lugha stahiki 
ya kuwezesha 
uchangamani 
baina ya 
wanafunzi 
imetumiwa
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 

upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
1.4 Kuwasiliana 

kwa ufanisi kwa 
kutumia Lugha 
ya Alama ya 
Tanzania (LAT)

(a)	 Kuaridhia misingi 
ya LAT (maana, 
chimbuko na mipaka 
ya eneo la uundaji 
wa alama)

Misingi ya LAT 
imearidhiwa 
kwa ufasaha 
kwa kuzingatia 
maana, chimbuko 
na mipaka ya 
eneo la uundaji 
wa alama

Kamusi ya LAT, makala 
mbalimbali zinazoelezea 
LAT, alama mbalimbali 
za kimawasiliano, matini 
za sauti zinazoelezea 
LAT, picha na michoro 
yenye alama mbalimbali 
zinazotumika katika 
mawasiliano, kadi za 
alfabeti ya LAT, vitu 
halisi, chatipindu na 
manila kadi zenye LAT, 
video zenye maudhui 
kwa LAT, michoromguso 
yenye maudhui ya 
kimawasiliano na 
pichamguso zenye 
maudhui ya kimawasiliano

25

(b)	Kuaridhia vijenzi vya 
alama za LAT kwa 
kuzingatia vigezo 
vikuu (umbo, eneo, 
uelekeo, mjongeo wa 
mkono pamoja na 
matendo na mijongeo 
ya mwili)

Vijenzi vya 
alama za LAT 
vimearidhiwa 
kwa kuzingatia 
vigezo vikuu

(c)	 Kumudu alfabeti na 
namba za LAT

Alfabeti na 
namba za LAT 
zimetumiwa 



14

Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 

upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
(d)	Kumudu matumizi 

ya LAT kuwasilisha 
ujumbe sahili (salamu, 
kujitambulisha 
kueleza vitu 
unavyovipendelea, 
kuuliza maswali, 
kubadilishana taarifa 
na kutoa maelekezo) 

LAT imetumiwa 
kuwasilisha 
ujumbe sahili kwa 
usahihi
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Mwaka wa Pili

Jedwali Na 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
1.0 Kumudu 

kuwasiliana 
kitaalamu

1.5 Kuwasiliana 
kwa ufanisi kwa 
kutumia Lugha 
ya Alama ya 
Tanzania (LAT)

(a)	Kutumia LAT 
kuaridhia vitu (mf. 
samani, vyombo 
vya jikoni, vyakula 
n.k) katika
mazingira 
mbalimbali 
(nyumbani, shuleni 
na hospitalini)

LAT imetumiwa 
kuaridhia vitu 
katika mazingira 
mbalimbali 
(nyumbani, shuleni
na hospitalini)

Kamusi ya LAT, makala 
mbalimbali zinazoelezea 
LAT, alama mbalimbali za 
kimawasiliano, matini za 
sauti zinazoelezea LAT,
picha na michoro zenye 
alama mbalimbali 
zinazotumika katika 
mawasiliano, kadi za 
alfabeti ya LAT, vitu halisi, 
chatipindu na manila 
kadi zenye LAT, video 
zenye maudhui ya LAT, 
michoromguso yenye 
maudhui ya kimawasiliano 
na pichamguso zenye 
maudhui ya kimawasiliano

55
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
(b)	Kutumia ala kuu 

na saidizi za LAT 
(mijongeo ya mwili 
) kuwasiliana na 
kuwasilisha taarifa 
za kitaalamu

Ala kuu na 
saidizi za LAT 
zimetumiwa 
kuwasiliana na 
kuwasilisha taarifa 
za kitaalamu kwa 
usahihi

(c)	Kumudu matumizi 
ya lugha mguso 
kuwasiliana kwa 
ufanisi na wenye 
uziwikutoona 

Lugha mguso 
imetumiwa 
kuwasiliana kwa 
ufanisi na wenye 
uziwikutoona

1.6 Kujenga tabia 
ya kusikiliza 
kwa umakini na 
kwa kujali

(a)	Kumudu stadi 
stahiki za 
kusikiliza na 
kujibu ipasavyo 
katika miktadha 
mbalimbali na 
kutoa mrejesho 
sahihi (mf. 
darasani, 
mkutanoni na

Stadi stahiki za 
kusikiliza na 
kujibu ipasavyo 
zimetumiwa 
katika miktadha 
mbalimbali 

Kamusi mbalimbali 
za lugha, makala za 
kimawasiliano, matini za 
sauti za kimawasiliano, 
picha mbalimbali zenye 
maudhui ya kimawasiliano, 
chatipindu na kadi za 
manila zenye maudhui za 
kimawasiliano, video zenye 
maudhui ya kimawasiliano

15
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya

vipindi
wadau wengine 

wakielimu)
michoromguso yenye 
maudhui ya kimawasiliano 
na pichamguso zenye 
maudhui ya kimawasiliano
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